महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्र्यांची यादी | Maharashtra cm list in Marathi.

नमस्कार मित्रानो, महाराष्ट्र हे भारतातील एक समृद्ध राजकीय इतिहास असलेले राज्य आहे. 1960 मध्ये राज्याची स्थापना झाल्यापासून, राज्याचे अनेक मुख्यमंत्री आहेत ज्यांनी विकास आणि विकासाच्या विविध टप्प्यांतून त्याचे नेतृत्व केले आहे. या ब्लॉग पोस्टमध्ये, आम्ही अनेक वर्षांमध्ये महाराष्ट्राची सेवा केलेल्या मुख्यमंत्र्यांची यादी जवळून पाहणार आहोत. महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्र्यांची यादी | Maharashtra cm list in Marathi. चला तर मग सुरु करुया.

(1) यशवंतराव चव्हाण (1 मे 1960-19 नोव्हेंबर 1962)

(2) मारोतराव कन्नमवार (20 नोव्हेंबर 1962-24 नोव्हेंबर 1963)

(3) पी.के. सावंत (24 नोव्हेंबर 1963-04 डिसेंबर 1963)

(4) वसंतराव नाईक (05 डिसेंबर 1963-20 फेब्रुवारी 1975)

(5) शंकरराव चव्हाण (21 फेब्रुवारी 1975-16 एप्रिल 1977)

(6) वसंतदादा पाटील (17 एप्रिल 1977-1 फेब्रुवारी 1978)

(7) शरद पवार (18 जुलै 1978-17 फेब्रुवारी 1980)

(8) ए.आर.अंतुले (24 जून 1980-12 जानेवारी 1982)

(9) बाबासाहेब भोसले (21 जानेवारी 1982-1 फेब्रुवारी 1983)

(10) वसंतदादा पाटील (02 फेब्रुवारी 1983-12 मार्च 1985)

(11) शिवाजीराव पाटील निलंगेकर (12 मार्च 1985-06 जून 1985)

(12) वसंतदादा पाटील (06 जून 1985-01 मार्च 1986)

(13) एस.बी. चव्हाण (01 मार्च 1986-24 जून 1988)

(14) शरद पवार (26 जून 1988-25 जून 1991)

(15) सुधाकरराव नाईक (25 जून 1991-22 फेब्रुवारी 1993)

(16) शरद पवार (06 मार्च 1993-14 मार्च 1995)

(17) मनोहर जोशी (14 मार्च 1995-31 जानेवारी 1999)

(18) नारायण राणे (1 फेब्रुवारी 1999-17 जानेवारी 2003)

(19) विलासराव देशमुख (18 जानेवारी 2003-4 डिसेंबर 2008)

(20) अशोक चव्हाण (8 डिसेंबर 2008-9 नोव्हेंबर 2010)

(21) पृथ्वीराज चव्हाण (11 नोव्हेंबर 2010-26 सप्टेंबर 2014)

(22) देवेंद्र फडणवीस (31 ऑक्टोबर 2014-8 नोव्हेंबर 2019)

(23) देवेंद्र फडणवीस (23 नोव्हेंबर 2019-28 नोव्हेंबर 2019)

(24) उद्धव ठाकरे (28 नोव्हेंबर 2019 – 29 जून 2022)

(25) एकनाथ शिंदे (30 जून 2022 – सध्या )

 

(1) यशवंतराव चव्हाण (1 मे 1960 – 19 नोव्हेंबर 1962)

यशवंतराव चव्हाण हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1960 मध्ये स्थापनेनंतर महाराष्ट्राचे पहिले मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 12 मार्च 1913 रोजी महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली.

ते काँग्रेस पक्षाच्या संस्थापक सदस्यांपैकी एक होते. चव्हाण यांनी महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी केंद्रीय मंत्रिमंडळात गृह आणि संरक्षण मंत्री म्हणून काम पाहिले. ते त्यांच्या प्रशासकीय क्षमतेसाठी ओळखले जात होते. आणि त्यांच्या कार्यकाळात त्यांनी राज्याच्या विकासात योगदान दिले होते. 25 नोव्हेंबर 1984 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(2) मारोतराव कन्नमवार (20 नोव्हेंबर 1962 – 24 नोव्हेंबर 1963)

मारोतराव कन्नमवार हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1962 ते 1963 पर्यंत महाराष्ट्राचे दुसरे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 1 मे 1902 रोजी महाराष्ट्रातील नागपूर जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्यात सक्रिय सहभाग घेतला होता.

कन्नमवार यांनी सरकारमध्ये अनेक पदे भूषवली आणि महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी त्यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळात कृषी आणि पाटबंधारे मंत्री म्हणून काम केले. राज्यात कृषी आणि सिंचनाला चालना देण्यासाठी त्यांनी केलेल्या प्रयत्नांसाठी त्यांची ओळख होती. मुख्यमंत्री असताना 24 जून 1963 रोजी कन्नमवार यांचे निधन झाले.

(3) पी.के. सावंत (24 नोव्हेंबर 1963 – 04 डिसेंबर 1963)

पी.के.सावंत हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1963 मध्ये फक्त 10 दिवस महाराष्ट्राचे तिसरे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि अकोला मतदारसंघातून विधानसभेचे सदस्य (आमदार) होते.

मारोतराव कन्नमवार यांच्या राजीनाम्यानंतर ते मुख्यमंत्री झाले परंतु त्यांचा कार्यकाळ अल्पकाळ टिकला कारण त्यांनी त्यांच्या पक्षातील राजकीय गोंधळामुळे अवघ्या 10 दिवसांनंतर पदाचा राजीनामा दिला. सावंत पुढे महाराष्ट्रातून राज्यसभेचे खासदार (खासदार) झाले. 15 डिसेंबर 2017 रोजी वयाच्या 85 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले.Maharashtra cm list in Marathi.

(4) वसंतराव नाईक (05 डिसेंबर 1963 – 20 फेब्रुवारी 1975)

वसंतराव नाईक हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1963 ते 1975 पर्यंत महाराष्ट्राचे चौथे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 1 जुलै 1913 रोजी महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. नाईक यांनी महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी केंद्रीय मंत्रिमंडळात कृषी आणि ग्रामीण विकास मंत्री म्हणून काम पाहिले.

राज्यातील ग्रामीण भागाच्या विकासासाठी त्यांचे योगदान आणि कृषी क्षेत्र सुधारण्यासाठी त्यांनी केलेले प्रयत्न यासाठी त्यांची ओळख होती. औरंगाबादेत मराठवाडा विद्यापीठाच्या स्थापनेतही नाईक यांचा महत्त्वाचा वाटा होता. सार्वजनिक सेवेतील योगदानाबद्दल त्यांना 1968 मध्ये पद्मभूषण पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. नाईक यांचे 02 ऑक्टोबर 1979 रोजी निधन झाले.

(5) शंकरराव चव्हाण (21 फेब्रुवारी 1975 – 16 एप्रिल 1977)

शंकरराव चव्हाण हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1975 ते 1977 पर्यंत महाराष्ट्राचे पाचवे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 14 जुलै 1920 रोजी महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. चव्हाण यांनी सरकारमध्ये गृहमंत्री, संरक्षण मंत्री आणि अर्थमंत्री अशी अनेक पदे भूषवली.

अनेक शैक्षणिक संस्थांच्या स्थापनेसह राज्यातील शिक्षण क्षेत्राला चालना देण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठी त्यांची ओळख होती. चव्हाण यांनी महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळाच्या (MIDC) विकासातही मोलाची भूमिका बजावली आणि राज्यात गुंतवणूक आकर्षित करण्यात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. नंतर त्यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळात केंद्रीय गृहमंत्री म्हणून काम केले. चव्हाण यांचे 26 ऑक्टोबर 2004 रोजी निधन झाले.

(6) वसंतदादा पाटील (17 एप्रिल 1977 – 1 फेब्रुवारी 1978)

Maharashtra cm list in Marathi. वसंतदादा पाटील हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1977 ते 1978 पर्यंत महाराष्ट्राचे सहावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 13 नोव्हेंबर 1917 रोजी महाराष्ट्रातील सांगली जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. पाटील यांनी महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी केंद्रीय मंत्रिमंडळात सहकार आणि पणन मंत्री म्हणून काम पाहिले होते.

महाराष्ट्र राज्य कृषी पणन मंडळाच्या स्थापनेसह राज्यातील कृषी क्षेत्र सुधारण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठी ते ओळखले जात होते. महाराष्ट्र राज्य मार्ग परिवहन महामंडळ (MSRTC) ची स्थापना करण्यात पाटील यांचा मोलाचा वाटा होता आणि त्यांनी राज्याच्या परिवहन पायाभूत सुविधांच्या विकासात महत्त्वाची भूमिका बजावली. नंतर त्यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळात केंद्रीय संरक्षण मंत्री म्हणून काम केले. पाटील यांचे 1 मार्च 1989 रोजी निधन झाले.

(7) शरद पवार (18 जुलै 1978 – 17 फेब्रुवारी 1980)

शरद पवार हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी 1978 ते 1980 पर्यंत महाराष्ट्राचे सातवे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 12 डिसेंबर 1940 रोजी महाराष्ट्रातील बारामती जिल्ह्यात झाला. ते राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (NCP) सदस्य आहेत आणि अनेक दशकांपासून महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक प्रमुख व्यक्तिमत्त्व आहे. पवार यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळात संरक्षण मंत्री आणि कृषी मंत्री अशी अनेक पदे भूषवली आहेत.

ते राज्यातील कृषी क्षेत्राच्या विकासाला चालना देण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठी ओळखले जातात आणि पुण्यातील वसंतदादा शुगर इन्स्टिट्यूटच्या स्थापनेत त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळ (MSRDC) आणि महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळ (MIDC) यांच्या स्थापनेतही पवारांची महत्त्वाची भूमिका होती.

नंतर त्यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळात केंद्रीय संरक्षण मंत्री, कृषी मंत्री आणि ग्राहक व्यवहार, अन्न आणि सार्वजनिक वितरण मंत्री म्हणून काम केले. पवार यांनी भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळ (BCCI) आणि आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेचे (ICC) अध्यक्ष म्हणूनही काम पाहिले आहे.

(8) ए.आर.अंतुले (24 जून 1980 – 12 जानेवारी 1982)

अब्दुल रहमान अंतुले, ज्यांना ए.आर.अंतुले, एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1980 ते 1982 पर्यंत महाराष्ट्राचे आठवे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 9 फेब्रुवारी 1929 रोजी महाराष्ट्रातील रायगड जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

अंतुले यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळातील आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्री आणि अल्पसंख्याक व्यवहार मंत्री यासह सरकारमध्ये अनेक पदे भूषवली. महाराष्ट्र फाऊंडेशन फॉर द प्रोटेक्शन ऑफ कम्युनल हार्मनी या संस्थेच्या स्थापनेसह राज्यातील गरीब आणि उपेक्षित घटकांची स्थिती सुधारण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठी त्यांची ओळख होती.

अंतुले यांनी महाराष्ट्र गृहनिर्माण आणि क्षेत्र विकास प्राधिकरण (म्हाडा) ची स्थापना करण्यातही मोलाची भूमिका बजावली आणि राज्याच्या गृहनिर्माण पायाभूत सुविधांच्या विकासात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. तथापि, त्यांचा मुख्यमंत्रिपदाचा कार्यकाळ वादग्रस्त ठरला आणि भ्रष्टाचाराच्या आरोपांमुळे त्यांना 1982 मध्ये पदाचा राजीनामा द्यावा लागला.

(9) बाबासाहेब भोसले (21 जानेवारी 1982 – 1 फेब्रुवारी 1983)

बाबासाहेब भोसले हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1982 ते 1983 पर्यंत महाराष्ट्राचे नववे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 10 मे 1921 रोजी महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

भोसले यांनी केंद्रीय मंत्रिमंडळातील कृषी आणि सहकार राज्यमंत्र्यांसह सरकारमध्ये अनेक पदे भूषवली आहेत. महाराष्ट्र राज्य बियाणे महामंडळाच्या स्थापनेसह राज्यातील शेतकऱ्यांची स्थिती सुधारण्यासाठी त्यांनी केलेल्या प्रयत्नांसाठी त्यांची ओळख होती.

महाराष्ट्र राज्य वित्त महामंडळाच्या स्थापनेतही भोसले यांचा मोलाचा वाटा होता आणि त्यांनी राज्याच्या आर्थिक पायाभूत सुविधांच्या विकासात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. तथापि, त्यांचा मुख्यमंत्रिपदाचा कार्यकाळ अल्पकाळ टिकला, कारण 1983 मध्ये त्यांनी प्रकृतीच्या कारणास्तव पदाचा राजीनामा दिला.

(10) वसंतदादा पाटील (02 फेब्रुवारी 1983 – 12 मार्च 1985)

वसंतदादा पाटील हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी 1983 ते 1985 पर्यंत महाराष्ट्राचे दहावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 13 नोव्हेंबर 1917 रोजी महाराष्ट्रातील सांगली जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली.

पाटील यांनी यापूर्वी 1977 ते 1978 या काळात महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले होते. त्यांच्या मुख्यमंत्रिपदाच्या दुसऱ्या कार्यकाळात त्यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक आणि सिंचन क्षेत्रावर लक्ष केंद्रित केले. महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळ (MSRDC) च्या स्थापनेत पाटील यांचा मोलाचा वाटा होता आणि राज्याच्या वाहतूक पायाभूत सुविधांच्या विकासात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली.

सातारा जिल्ह्यातील कोयना धरणाच्या बांधकामालाही त्यांनी सुरुवात केली, ज्यामुळे राज्यातील सिंचन सुविधा सुधारण्यास मदत झाली. पाटील यांनी नंतर राजस्थान आणि पंजाबचे राज्यपाल म्हणून काम पाहिले. 1 मार्च 1989 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(11) शिवाजीराव पाटील निलंगेकर (12 मार्च 1985 – 06 जून 1985)

शिवाजीराव पाटील निलंगेकर हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी मार्च 1985 ते जून 1985 या कालावधीत महाराष्ट्राचे अकरावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 1 जुलै 1929 रोजी महाराष्ट्रातील निलंगा येथे झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. निलंगेकर यांनी यापूर्वी महाराष्ट्र सरकारमध्ये मंत्रीपद भूषवले होते.

मुख्यमंत्री असताना त्यांनी राज्याच्या ग्रामीण भागाचा विकास आणि कृषी पायाभूत सुविधा सुधारण्यावर भर दिला. महाराष्ट्र राज्य कृषी पणन मंडळाच्या स्थापनेसह शेतकऱ्यांच्या हितासाठी त्यांनी अनेक योजना सुरू केल्या. तथापि, त्यांचा मुख्यमंत्रिपदाचा कार्यकाळ अल्पकाळ टिकला, कारण पक्ष नेतृत्वाशी मतभेदांमुळे त्यांना जून 1985 मध्ये पदाचा राजीनामा द्यावा लागला.

निलंगेकर महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक प्रमुख व्यक्तिमत्व म्हणून पुढे राहिले आणि त्यांनी अनेक वर्षे विधानसभेचे सदस्य (आमदार) आणि खासदार (खासदार) म्हणून काम केले. 5 सप्टेंबर 2019 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(12) वसंतदादा पाटील (06 जून 1985 – 01 मार्च 1986)

वसंतदादा पाटील हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी जून 1985 ते मार्च 1986 पर्यंत महाराष्ट्राचे बारावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 13 नोव्हेंबर 1917 रोजी महाराष्ट्रातील सांगली जिल्ह्यात झाला. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली.Maharashtra cm list 

पाटील यांनी यापूर्वी 1977 ते 1978 आणि पुन्हा 1983 ते 1985 या काळात महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले होते. त्यांच्या मुख्यमंत्रीपदाच्या तिसऱ्या कार्यकाळात त्यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक आणि कृषी क्षेत्रावर लक्ष केंद्रित केले.

पाटील यांनी महाराष्ट्र राज्य कृषी पणन मंडळाच्या स्थापनेसह शेतकऱ्यांच्या हितासाठी अनेक योजना सुरू केल्या. नवीन महामार्ग आणि पूल बांधण्यासह राज्याच्या वाहतूक पायाभूत सुविधांच्या विकासावरही त्यांनी लक्ष केंद्रित केले. पाटील यांनी नंतर राजस्थान आणि पंजाबचे राज्यपाल म्हणून काम पाहिले. 1 मार्च 1989 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(13) एस.बी. चव्हाण (01 मार्च 1986- 24 जून 1988)

शंकरराव भावराव चव्हाण, जे एस.बी.चव्हाण या नावाने प्रसिद्ध आहेत, ते एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी मार्च 1986 ते जून 1988 या काळात महाराष्ट्राचे तेरावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 14 जुलै 1920 रोजी पुणे, महाराष्ट्र येथे झाला. चव्हाण भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली.

त्यांनी यापूर्वी 1975 ते 1977 या काळात महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले होते. मुख्यमंत्री असताना चव्हाण यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: सिंचन आणि वीजनिर्मिती या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी भातसा धरण आणि अप्पर वैतरणा धरणासह राज्यातील अनेक मोठ्या सिंचन प्रकल्पांच्या उभारणीला सुरुवात केली.

महाराष्ट्र राज्य विद्युत मंडळाच्या स्थापनेतही चव्हाण यांचा मोलाचा वाटा होता, ज्यामुळे राज्याची वीज निर्मिती आणि वितरण पायाभूत सुविधा सुधारण्यास मदत झाली. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर, चव्हाण यांनी भारत सरकारमध्ये गृहमंत्री म्हणून काम केले. 26 नोव्हेंबर 2004 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(14) शरद पवार (26 जून 1988 – 25 जून 1991)

शरद पवार हे भारतीय राजकारणी आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (NCP) संस्थापक आहेत. 26 जून 1988 ते 25 जून 1991 पर्यंत त्यांनी महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले.

पवार यांनी 1960 च्या दशकाच्या सुरुवातीला भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेस पक्षाचे सदस्य म्हणून त्यांच्या राजकीय कारकिर्दीला सुरुवात केली. त्यांनी पक्षात विविध पदे भूषवली आणि 1978 मध्ये प्रथमच महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून निवडून आले. 1980 मध्ये ते पुन्हा निवडून आले, परंतु भ्रष्टाचाराच्या आरोपांमुळे त्यांना 1982 मध्ये राजीनामा द्यावा लागला.

भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेस पक्षात फूट पडल्यानंतर पवारांनी 1999 मध्ये राष्ट्रवादी काँग्रेसची स्थापना केली. त्यानंतर त्यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे अध्यक्ष म्हणून काम केले आहे आणि लोकसभा आणि राज्यसभा या दोन्ही ठिकाणी ते खासदार राहिले आहेत.

महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री असताना पवार यांनी राज्याच्या कृषी आणि उद्योग क्षेत्रामध्ये सुधारणा करण्यावर भर दिला. त्यांनी शेतकऱ्यांच्या हितासाठी अनेक उपक्रम सुरू केले आणि राज्याच्या सिंचन सुविधा सुधारण्याच्या दिशेने काम केले.

पवार हे महाराष्ट्रातील सर्वात प्रभावशाली राजकारण्यांपैकी एक मानले जातात आणि त्यांनी राष्ट्रीय राजकारणातही महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. त्यांनी राष्ट्रीय स्तरावर संरक्षण, कृषी आणि अन्न प्रक्रिया उद्योग मंत्री म्हणून काम केले आहे आणि भारताच्या परराष्ट्र धोरणाला आकार देण्यात त्यांनी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.

(15) सुधाकरराव नाईक (25 जून 1991 – 22 फेब्रुवारी 1993)

सुधाकरराव नाईक हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी जून 1991 ते फेब्रुवारी 1993 पर्यंत महाराष्ट्राचे पंधरावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 13 जून 1934 रोजी बिलोली, महाराष्ट्र येथे झाला. नाईक भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी महाराष्ट्रातील पक्षाच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली.

त्यांनी यापूर्वी महाराष्ट्र सरकारमध्ये वित्त आणि नियोजन मंत्री म्हणून काम पाहिले आहे. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळात नाईक यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक आणि वीजनिर्मिती या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग आणि पूल बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले आणि राज्याच्या वीज निर्मिती आणि वितरण पायाभूत सुविधांच्या आधुनिकीकरणावरही लक्ष केंद्रित केले.

नाईक हे त्यांच्या साधेपणासाठी आणि महाराष्ट्रातील लोकांच्या कल्याणासाठी त्यांच्या समर्पणासाठी ओळखले जात होते. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर त्यांनी उत्तर प्रदेश आणि हिमाचल प्रदेशचे राज्यपाल म्हणून काम पाहिले. 3 जानेवारी 2001 रोजी त्यांचे निधन झाले.

(16) शरद पवार. (06 मार्च 1993 – 14 मार्च 1995)

Maharashtra cm list in Marathi. शरद पवार हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी मार्च 1993 ते मार्च 1995 पर्यंत महाराष्ट्राचे सोळावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 12 डिसेंबर 1940 रोजी बारामती, महाराष्ट्र येथे झाला. पवार राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे सदस्य आहेत आणि त्यांनी राज्य आणि राष्ट्रीय पातळीवर भारतीय राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे.

त्यांनी भारत सरकारमध्ये संरक्षण मंत्री आणि कृषी मंत्री म्हणूनही काम केले आहे. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळात पवार यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक आणि वीजनिर्मिती या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग आणि पूल बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले आणि राज्याच्या वीज निर्मिती आणि वितरण पायाभूत सुविधांच्या आधुनिकीकरणावरही लक्ष केंद्रित केले.

पवार हे त्यांच्या राजकीय कुशाग्रतेसाठी आणि विविध राजकीय पक्षांमध्ये एकमत निर्माण करण्याच्या क्षमतेसाठी ओळखले जात होते. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर त्यांनी भारत सरकारमध्ये संरक्षण मंत्री आणि कृषी मंत्री म्हणून काम केले. ते महाराष्ट्रातील सर्वात प्रभावशाली राजकारण्यांपैकी एक मानले जातात आणि त्यांनी राज्याच्या राजकीय आणि आर्थिक विकासात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.

(17) मनोहर जोशी (14 मार्च 1995 – 31 जानेवारी 1999)

मनोहर जोशी हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी मार्च 1995 ते जानेवारी 1999 पर्यंत महाराष्ट्राचे सतरावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 2 सप्टेंबर 1937 रोजी मुंबई, महाराष्ट्र येथे झाला. जोशी हे शिवसेना पक्षाचे सदस्य असून त्यांनी महाराष्ट्राच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे.

ते महाराष्ट्राचे पहिले बिगर काँग्रेस मुख्यमंत्रीही होते. मुख्यमंत्री असताना जोशी यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक आणि शहरी विकासावर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग, पूल आणि उड्डाणपूल बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले आणि मुंबईला आधुनिक शहर म्हणून विकसित करण्यावरही लक्ष केंद्रित केले.

जोशी यांची हिंदुत्ववादी भूमिका आणि शिवसेनेच्या विचारसरणीशी असलेली बांधिलकी यासाठी ओळखले जात होते. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर, त्यांनी भारतीय संसदेचे कनिष्ठ सभागृह लोकसभेचे अध्यक्ष म्हणून काम केले. ते महाराष्ट्रातील सर्वात प्रभावशाली राजकारण्यांपैकी एक मानले जातात.

(18) नारायण राणे (1 फेब्रुवारी 1999 – 17 जानेवारी 2003)

नारायण राणे हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी फेब्रुवारी 1999 ते जानेवारी 2003 पर्यंत महाराष्ट्राचे अठरावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 10 एप्रिल 1952 रोजी चिपळूण, महाराष्ट्र येथे झाला. राणे यांनी आपल्या राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात शिवसेना पक्षातून केली परंतु नंतर ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसमध्ये सामील झाले.

मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळात राणे यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक, सिंचन आणि वीजनिर्मिती या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग, पूल आणि सिंचन व्यवस्था बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले. राणे यांची बिनबोभाट वृत्ती आणि सुशासनाची बांधिलकी यासाठी ओळखले जात होते.

मुख्यमंत्रिपदाच्या कारकिर्दीत ते अनेक वादातही अडकले होते, ज्यात काँग्रेस पक्षात सामील होण्याच्या त्यांच्या स्वत:च्या पक्षाशी झालेल्या वादाचाही समावेश होता. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर, राणे यांनी महाराष्ट्र विधानसभेचे सदस्य आणि भारतीय संसदेचे वरिष्ठ सभागृह, राज्यसभेचे खासदार म्हणून काम केले.

(19) विलासराव देशमुख (18 जानेवारी 2003 – 4 डिसेंबर 2008)

विलासराव देशमुख हे एक भारतीय राजकारणी होते ज्यांनी जानेवारी 2003 ते डिसेंबर 2008 पर्यंत महाराष्ट्राचे एकोणिसावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 26 मे 1945 रोजी लातूर, महाराष्ट्र येथे झाला. देशमुख हे भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी अनेक दशकांपासून महाराष्ट्राच्या राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

मुख्यमंत्री असताना देशमुख यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक, कृषी आणि शिक्षण या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग, सिंचन व्यवस्था आणि शैक्षणिक संस्थांच्या निर्मितीसाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले.

देशमुख हे महाराष्ट्रातील मराठवाडा क्षेत्राला चालना देण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठीही ओळखले जात होते, जिथे ते होते. त्यांनी तेथे अनेक औद्योगिक आणि शैक्षणिक संस्था स्थापन करून प्रदेशाच्या विकासासाठी कार्य केले. देशमुख यांच्या मुख्यमंत्रिपदाच्या कारकिर्दीत भ्रष्टाचार आणि घराणेशाहीच्या आरोपांसह अनेक वादात अडकले होते. मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळानंतर, त्यांनी राज्यसभेचे सदस्य, भारतीय संसदेचे वरिष्ठ सभागृह आणि केंद्रीय मंत्रिमंडळात अवजड उद्योग आणि सार्वजनिक उपक्रम मंत्री म्हणून काम केले.

(20) अशोक चव्हाण (8 डिसेंबर 2008 – 9 नोव्हेंबर 2010)

अशोक चव्हाण हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी डिसेंबर 2008 ते नोव्हेंबर 2010 पर्यंत महाराष्ट्राचे विसावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 28 ऑक्टोबर 1958 रोजी महाराष्ट्रातील भोकर शहरात झाला. चव्हाण हे भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य होते आणि त्यांनी मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी महाराष्ट्र विधानसभेचे सदस्य आणि भारतीय संसदेचे कनिष्ठ सभागृह लोकसभेचे सदस्य म्हणून काम केले होते.

मुख्यमंत्री असताना चव्हाण यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधांच्या विकासावर विशेषत: वाहतूक, सिंचन आणि वीजनिर्मिती या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी राज्यात नवीन महामार्ग, पूल आणि सिंचन व्यवस्था बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले. चव्हाण राज्याच्या आरोग्य सेवा व्यवस्थेत सुधारणा करण्यासाठी आणि वंचित समुदायांसाठी शिक्षणाची उपलब्धता वाढवण्याच्या प्रयत्नांमध्येही सामील होते.

तथापि, मुख्यमंत्री म्हणून त्यांचा कार्यकाळ मुंबईतील आदर्श गृहनिर्माण संस्थेतील सदनिकांच्या वाटपातील भ्रष्टाचाराच्या आरोपांसह अनेक वादांनी ग्रासला होता, ज्यामुळे त्यांनी 2010 मध्ये राजीनामा दिला. त्यांच्या राजीनाम्यानंतर, चव्हाण यांनी महाराष्ट्राचे सदस्य म्हणून काम सुरू ठेवले. विधानसभा आणि लोकसभेत संसद सदस्य म्हणून.Maharashtra cm list 

(21) पृथ्वीराज चव्हाण (11 नोव्हेंबर 2010 – 26 सप्टेंबर 2014)

पृथ्वीराज चव्हाण हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी नोव्हेंबर 2010 ते सप्टेंबर 2014 पर्यंत महाराष्ट्राचे एकविसावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 17 मार्च 1946 रोजी मध्य प्रदेशातील इंदूर शहरात झाला. चव्हाण हे भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे सदस्य आहेत आणि त्यांना अभियांत्रिकी आणि व्यवसाय व्यवस्थापनाची पार्श्वभूमी आहे. मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी त्यांनी लोकसभेचे खासदार आणि पंतप्रधान कार्यालयात राज्यमंत्री म्हणून काम केले होते.

मुख्यमंत्री असताना चव्हाण यांनी पायाभूत सुविधा, ऊर्जा आणि शिक्षण यासह महाराष्ट्रातील विकासाच्या अनेक महत्त्वाच्या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी नवीन महामार्ग, पूल आणि पॉवर प्लांट बांधण्यासाठी अनेक प्रकल्प सुरू केले आणि शाळा आणि विद्यापीठांसाठी निधी वाढवून राज्याची शिक्षण व्यवस्था सुधारण्याचे काम केले. मुंबईतील नवीन मेट्रो रेल्वे मार्गांच्या उभारणीसह राज्यातील सार्वजनिक वाहतूक व्यवस्था सुधारण्याच्या प्रयत्नांमध्येही चव्हाण यांचा सहभाग होता.

राज्यातील कोळसा खाण वाटपातील भ्रष्टाचाराच्या आरोपांसह चव्हाण यांच्या मुख्यमंत्रिपदाच्या कार्यकाळात अनेक वाद निर्माण झाले होते, ज्यामुळे त्यांनी 2014 मध्ये राजीनामा दिला होता. असे असूनही, ते महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक महत्त्वाचे व्यक्तिमत्व राहिले आहेत आणि त्यांचा सहभाग कायम आहे. विविध ना-नफा संस्थांसोबत काम करून सार्वजनिक सेवेत.

(22) देवेंद्र फडणवीस (31 ऑक्टोबर 2014 – 8 नोव्हेंबर 2019)

देवेंद्र फडणवीस हे एक भारतीय राजकारणी आहेत ज्यांनी ऑक्टोबर 2014 ते नोव्हेंबर 2019 पर्यंत महाराष्ट्राचे बाविसावे मुख्यमंत्री म्हणून काम केले. त्यांचा जन्म 22 जुलै 1970 रोजी नागपूर, महाराष्ट्र येथे झाला. फडणवीस हे भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) सदस्य आहेत आणि त्यांना कायदा आणि व्यवसाय व्यवस्थापनाची पार्श्वभूमी आहे.

मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी फडणवीस यांनी महाराष्ट्र विधानसभेचे सदस्य आणि भाजपच्या महाराष्ट्र युनिटचे अध्यक्ष म्हणून काम पाहिले होते. मुख्यमंत्री असताना त्यांनी पायाभूत सुविधांचा विकास, कृषी आणि रोजगार निर्मिती यासह अनेक महत्त्वाच्या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी मुंबई मेट्रो आणि नागपूर मेट्रोसारखे अनेक प्रकल्प सुरू केले आणि शेतकऱ्यांसाठी पीक विमा आणि सिंचन सुविधा यासारख्या अनेक योजनाही सुरू केल्या.

एल्गार परिषद प्रकरण आणि मुंबईच्या आरे कॉलनीतील बेकायदेशीरपणे झाडे तोडण्यात त्यांच्या सरकारचा कथित सहभाग यासह अनेक वादांमुळे फडणवीस यांचा कार्यकाळही गाजला होता. तथापि, ते त्यांच्या पक्षाच्या सदस्यांमध्ये लोकप्रिय राहिले आणि त्यांच्या कार्यकाळात राज्य प्रशासनात महत्त्वपूर्ण सुधारणा घडवून आणण्याचे श्रेय त्यांना देण्यात आले.

त्यांचा पक्ष आणि शिवसेना पक्ष यांच्यातील सत्तावाटप करारानंतर फडणवीस यांनी नोव्हेंबर 2019 मध्ये मुख्यमंत्रिपदाचा राजीनामा दिला. ते महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक महत्त्वाचे व्यक्तिमत्व म्हणून कार्यरत आहेत आणि सध्या ते महाराष्ट्र विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते म्हणून कार्यरत आहेत.

(23) देवेंद्र फडणवीस (23 नोव्हेंबर 2019 – 28 नोव्हेंबर 2019)

 

(24) उद्धव ठाकरे (28 नोव्हेंबर 2019 – सध्या)

उद्धव ठाकरे हे भारतीय राजकारणी आणि महाराष्ट्राचे विद्यमान मुख्यमंत्री आहेत, त्यांनी 28 नोव्हेंबर 2019 रोजी पदभार स्वीकारला आहे. त्यांचा जन्म 27 जुलै 1960 रोजी मुंबई, महाराष्ट्र येथे झाला होता आणि ते शिवसेना पक्षाचे संस्थापक बाळ ठाकरे यांचे पुत्र आहेत.

राजकारणात येण्यापूर्वी ठाकरे यांनी जाहिरात आणि प्रसारमाध्यम क्षेत्रात काम केले आणि एका प्रकाशन कंपनीचीही स्थापना केली. शिवसेना पक्षाच्या स्थापनेपासून ते सदस्य आहेत आणि कार्याध्यक्षपदासह पक्षात त्यांनी विविध पदे भूषवली आहेत.

मुख्यमंत्री म्हणून ठाकरे यांचा कार्यकाळ कोविड-19 साथीच्या रोगासह अनेक आव्हानांनी चिन्हांकित केला आहे, ज्याचा महाराष्ट्र राज्यावर लक्षणीय परिणाम झाला आहे. यापूर्वीच्या सरकारकडून वारसाहक्काने मिळालेले एल्गार परिषद प्रकरण हाताळल्याबद्दल त्यांना टीकेलाही सामोरे जावे लागले आहे. तथापि, ठाकरे यांनी राज्याच्या पायाभूत सुविधा सुधारण्यासाठी केलेल्या प्रयत्नांबद्दल आणि शेतकरी, महिला आणि शहरी गरीबांच्या कल्याणासाठी अनेक उपक्रम सुरू केल्याबद्दल त्यांचे कौतुक केले गेले आहे.

ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखाली, महाराष्ट्र सरकारने अनेक योजना सुरू केल्या आहेत, ज्यात ‘महा विकास आघाडी’ आघाडी सरकारची शेतकरी कर्जमाफी योजना, शेतकर्‍यांना आर्थिक मदत करणे आणि गरीबांना सवलतीच्या दरात जेवण देणारी ‘शिव भोजन’ योजना यांचा समावेश आहे. .

(25) एकनाथ शिंदे (30 जून 2022 – सध्या )

 

 

Leave a Comment